Trang chủ Diễn đàn Tín Chỉ IP máy tính bạn là : 54.205.242.179

Hiện kết quả từ 1 tới 7 của 7

Chủ đề: Góc ma sát trong của đất.

Thành viên cống hiến Avatar của Nhặt Rác
    Năng lực viết bài
    3

Góc ma sát trong của đất.

Các bác cho em hỏi tí. Trong số liệu địa chất chỉ có thông số, góc nghỉ khô của cát là 39.99 độ; góc nghỉ ướt của cát là 19.99 độ! Khổ nổi trong tính toán sức chịu tải theo cường độ nó liên quan tới góc ma sát trong của đất!!!! Vậy mình lấy giá trị đấy như thế nào cho đúng các bác nhỉ? Em có hỏi giáo viên thì nhận được câu trả lời cứ lấy trung bình 2 giá trị đấy cũng được.
    Cảm ơn các bác.

Super Moderator Avatar của TRƯỜNG ĐẶNG
    Tâm Trạng
    Yeehaw
    Năng lực viết bài
    4
    Quote Nguyên văn bởi Nhặt Rác Xem bài viết
    Các bác cho em hỏi tí. Trong số liệu địa chất chỉ có thông số, góc nghỉ khô của cát là 39.99 độ; góc nghỉ ướt của cát là 19.99 độ! Khổ nổi trong tính toán sức chịu tải theo cường độ nó liên quan tới góc ma sát trong của đất!!!! Vậy mình lấy giá trị đấy như thế nào cho đúng các bác nhỉ? Em có hỏi giáo viên thì nhận được câu trả lời cứ lấy trung bình 2 giá trị đấy cũng được.
    Cảm ơn các bác.
    theo em tùy từng trường hợp cụ thể mà tính với mỗi loại phi cụ thể.nếu trong phạm vi đồ án,nên chọn phi ướt vì lúc ấy diện tích móng tính ra sẽ lớn hơn
    Sống trên đời cần có một tầm lòng

Thành viên cống hiến Avatar của huuhanhhau
    Năng lực viết bài
    4
    Quote Nguyên văn bởi Nhặt Rác Xem bài viết
    Cảm ơn các bác.
    có thể chọn góc nghỉ khô để tính với áp suất hữu hiệu, hoặc góc nghỉ ướt để tính với áp suất tổng
    huuhanhhau

Thành viên cống hiến Avatar của Nhặt Rác
    Năng lực viết bài
    3
    Quote Nguyên văn bởi huuhanhhau Xem bài viết
    có thể chọn góc nghỉ khô để tính với áp suất hữu hiệu, hoặc góc nghỉ ướt để tính với áp suất tổng
    Em đang cần tính sức chịu tải theo cường độ bác à!

Thành viên cống hiến Avatar của huuhanhhau
    Năng lực viết bài
    4
    uhm, sory vì t đọc chưa kĩ
    hi, góc nghỉ khô là góc nghỉ đo được khi cát khô, còn góc nghỉ ướt là góc nghỉ đo được khi cát ướt,
    Thường đối với đất cát thì rất khó lấy mẫu nguyên dạng bạn ạ, vì thế vì góc ma sát trong (là các góc nghỉ khi ướt và khi khô của đất cát) xác định bằng thí nghiệm đối với mẫu không nguyên dạng. nên kết quả cũng không thật sự chính xác
    theo t thì bạn nên lấy góc nghỉ ướt nếu đất dưới mực nước ngầm.
    cậu nên ý kiến với thầy là Đối với cát nên dùng kết quả thí nghiệm hiện trường (SPT, CPT).thì kết quả mới chính xác được!
    huuhanhhau

Thành viên mới
    Năng lực viết bài
    0
    các anh có ai biết tra bảng góc ma sat của đất để tìm Ngama,Nq Nc ko ạ giúp với góc ma sát trong 13'40'

Super Moderator Avatar của TRƯỜNG ĐẶNG
    Tâm Trạng
    Yeehaw
    Năng lực viết bài
    4
    Quote Nguyên văn bởi tranhai0106 Xem bài viết
    các anh có ai biết tra bảng góc ma sat của đất để tìm Ngama,Nq Nc ko ạ giúp với góc ma sát trong 13'40'
    Bạn mở sách cơ học đất hoặc bài tập cơ học đất. Đến phần sức chịu tải của nền, góc phi đã có, chiếu theo bảng để tìm ra các thông số bạn cần, hơn nữa bạn cần nối suy kết quả thì sẽ ra đươc kết quả
    Sống trên đời cần có một tầm lòng